OS nào dành cho Oracle ?

Dành cho người mới làm quen với Oracle.

Bạn sẽ chọn "công thức" nào dưới đây để "thử nghiệm"? (chip Intel)

Windows 2008 x64 + 11g
2
13%
Windows 2003 R2 x64 + 10gR2
0
No votes
RHEL 5.x x64 + 11g
2
13%
RHEL 5.x x64 + 10gR2
1
6%
CentOS 5.x x64 + 11g
5
31%
CentOS 5.x x64 + 10gR2
2
13%
SuSe Ent x64 + 10gR2
0
No votes
SUN 10 x86 + 10gR2
4
25%

Total votes : 16

Post Tue Sep 01, 2009 9:29 am
WELcome to ORAVN!!

ITS

PL/SQL
PL/SQL

OS nào dành cho Oracle ?

Em đang chuẩn bị cài đặt một hệ thống dữ liệu. Hiện tại em đang có 2 server IBM 3850 (mỗi con 8G RAM). Em cần được tư vấn về lựa chọn OS và Oracle version. Cảm ơn nhiều.

Post Tue Sep 01, 2009 9:52 am

ncdung

OCM
OCM

Re: OS nào dành cho Oracle ?

Cứ mới và mắc thì dùng hehe

Cần học lại OCA, có ai nhận đồ đệ không???

Post Tue Sep 01, 2009 9:58 am

Mr.Metal

OCP
OCP

Môi trường testing hả bác ?
Thì bác trùm version nào thì cài OS+Oracle đó!

Đặt câu hỏi giống : "Tôi có 1 dĩa cơm gà(OS) + chai beer(Oracle) và 1 tô phở bò + ly sinh tố, ai giúp tôi ăn món nào đây?"....lolz =))

Have fun!

Att ~¿ 21°01.00N

.

Post Tue Sep 01, 2009 10:01 am

trantuananh24hg

Moderator
Moderator

Mr.Metal wrote:Môi trường testing hả bác ?

Đặt câu hỏi giống : "Tôi có 1 dĩa cơm gà(OS) + chai beer(Oracle) và 1 tô phở bò + ly sinh tố, ai giúp tôi ăn món nào đây?"....lolz =))

Have fun!

Sáng giờ chưa ăn sáng, nghe nó nói mà .. :U:U:U ^m^

Post Tue Sep 01, 2009 10:09 am
WELcome to ORAVN!!

vandt

OCP
OCP

ITS wrote:Em đang chuẩn bị cài đặt một hệ thống dữ liệu. Hiện tại em đang có 2 server IBM 3850 (mỗi con 8G RAM). Em cần được tư vấn về lựa chọn OS và Oracle version. Cảm ơn nhiều.

Cái này phụ thuộc vào nhiều yếu tố.
Bạn phải cân nhắc thôi.
Chẳng hạn linux thì free bạn có thể dùng centos... tuy nhiên vận hành thì hô khó phải cân nhắc người vận hành có rành nó không? Vì rẽ nhưng bạn không biết gì về nó cũng không được?
Tuy nhiên nếu bạn biết chúc ít mà tính quan trọng của ứng dụng cũng thấp có thể chấp nhận được thì bạn dùng nó sẽ có lợi cho việc tìm hiểu cái mới.
Window thì được cái ưu điểm là thân thiện nhưng đòi hỏi money ...
Tóm chính bạn mới có thể trả lời và quyết định.
Chỉ lưu ý là cái nào đi nữa thì bạn phải chọn 64 bit để tận dụng bộ nhớ > 3G
Ngoài ra windown thì phải dùng Server win2003 trở lên.
Oracle thì phổ biến hiện nay là bản 10G (cái mới nhất là 11G) tuy nhiên phải tùy ứng dụng của bạn nữa

Last edited by vandt on Tue Sep 01, 2009 10:12 am, edited 1 time in total.

Post Tue Sep 01, 2009 10:10 am

Mr.Metal

OCP
OCP

trantuananh24hg wrote:
Sáng giờ chưa ăn sáng, nghe nó nói mà .. :U:U:U ^m^

:U Em mới xơi option thứ 2 ....hehehe... ^0^

Att ~¿ 21°01.00N

.

Post Tue Sep 01, 2009 10:20 am
WELcome to ORAVN!!

ITS

PL/SQL
PL/SQL

Một số bác biết nhiều thì nên nghiêm túc một chút.
Xin lỗi các bác chứ giờ sếp yêu cầu một cái compare thì các bác chắc là nằm vật ra đó, rồi lại google, rồi lại 4rum...

Tưởng các bác có kinh nghiệm nhiều thì có câu trả lời nào đó thuyết phục, một số bác thì tui biết chắc là nhận cái core (một số core banking thì em biết là cứ HP - Unix - Oralce) có sẳn do đối tác cung cấp thiết lập rồi bản thân mình cũng chỉ vận hành mà chưa bao giờ tìm hiểu tại sao lại như vậy?

Em thì gà mờ về hệ thống dữ liệu Oracle thật, em có lòng tìm hiểu nên mong các bác có lòng thì giúp.
Và các bác chắc cũng tự hiểu là bản thân các bác còn gà mờ vô số thứ khác.

@vandt: chính xác là một hệ thống vừa triển khai vừa thử nghiệm.

Post Tue Sep 01, 2009 10:25 am
WELcome to ORAVN!!

ITS

PL/SQL
PL/SQL

Mr.Metal wrote:Môi trường testing hả bác ?

Have fun!

Gà gì vậy bác? Gà ta? Gà công nghiệp ? Gà Tam Kỳ ? Gà Hải Nam ?
Em đố bác uống bia Heniken mà ăn gà nào là ngon nhất đó. lolz =))

Post Tue Sep 01, 2009 10:41 am

trantuananh24hg

Moderator
Moderator

ITS wrote:Một số bác biết nhiều thì nên nghiêm túc một chút.
Xin lỗi các bác chứ giờ sếp yêu cầu một cái compare thì các bác chắc là nằm vật ra đó, rồi lại google, rồi lại 4rum...

Tưởng các bác có kinh nghiệm nhiều thì có câu trả lời nào đó thuyết phục, một số bác thì tui biết chắc là nhận cái core (một số core banking thì em biết là cứ HP - Unix - Oralce) có sẳn do đối tác cung cấp thiết lập rồi bản thân mình cũng chỉ vận hành mà chưa bao giờ tìm hiểu tại sao lại như vậy?

Em thì gà mờ về hệ thống dữ liệu Oracle thật, em có lòng tìm hiểu nên mong các bác có lòng thì giúp.

Bạn muốn người khác tư vấn nghiêm túc, nhưng bản thân câu hỏi của bạn còn thiếu thông tin, liệu người ta có dựa vào đó để tư vấn cho bạn không? Bạn biết hay không biết nhiều về Oracle không có nghĩa bạn là gà hay vịt, cái tối thiểu mang tính áng chừng như : Ứng dụng kết nối, số client, số process, session concurrent, số data dự trù tăng trong 1 time nhất định, dữ liệu mang tính online hay batch nhiều hơn, ...etc... Những con số phân tích như thế, cho dù kể cả là Testing_Environment (mà môi trường test thì lại càng dễ đưa ra các phân tích hơn) thì = ZERO. :S

Post Tue Sep 01, 2009 10:43 am

ncdung

OCM
OCM

ITS wrote:Một số bác biết nhiều thì nên nghiêm túc một chút.

Như tôi đã nói, cái gì mới và mắc là xài thôi. Đơn giản là tiền nào của đó. Phải ngon nó mới mắc. Đời này kiếm đâu ra cái ngon, bổ mà rẻ. Vấn đề là chi phí của bác đến đâu thôi. OS và Oracle thay đổi version liên tục. Cứ vài ba bữa lại update, upgrade v.v... những cái cũ từ từ sẽ bị bỏ đi vậy tư tưởng xài đồ mới nhất là không phải "đua đòi". Cụ thể nhất là Oracle, mỗi sản phẩm đều có "vòng đời" của nó. Hiện giờ thằng 9i sắp hết support rồi, vài năm nữa là đến thằng 10g rồi tiếp đó là 11g v.v... Hơn nữa mỗi lần upgrade là mỗi lần mệt, sao ko làm ngay từ đầu? Nếu nó mới thì tìm hiểu nó rồi master nó.

Không đồng ý với suy nghĩ của cu Mr.Metal, cái gì không biết mà hay thì nên tìm hiểu và học hỏi, không nên ôm khư khư cái cỗ lỗ sỉ củ chuối của mình hoài.

@ITS: Thế bác biết vì sao họ lại chọn HP - UNIX - Oracle? 4rum gần giống như cái chợ, dĩ nhiên có người này người khác. Không nên cay cú việc này làm gì hehe.

Cần học lại OCA, có ai nhận đồ đệ không???

Post Tue Sep 01, 2009 10:50 am

Mr.Metal

OCP
OCP

ITS wrote:Gà gì vậy bác? Gà ta? Gà công nghiệp ? Gà Tam Kỳ ? Gà Hải Nam ?
Em đố bác uống bia Heniken mà ăn gà nào là ngon nhất đó. lolz =))

nói nghĩa đen mà hiểu nghĩa bóng lolz :<
:) bạn này học rộng nên hiểu cao siêu quá!
eh cu Dũng, đi ăn cơm gà với tao ko ? lolz

Have fun!

Att ~¿ 21°01.00N

.

Post Tue Sep 01, 2009 10:56 am
WELcome to ORAVN!!

ITS

PL/SQL
PL/SQL

trantuananh24hg wrote:Bạn muốn người khác tư vấn nghiêm túc, nhưng bản thân câu hỏi của bạn còn thiếu thông tin, liệu người ta có dựa vào đó để tư vấn cho bạn không? Bạn biết hay không biết nhiều về Oracle không có nghĩa bạn là gà hay vịt, cái tối thiểu mang tính áng chừng như : Ứng dụng kết nối, số client, số process, session concurrent, số data dự trù tăng trong 1 time nhất định, dữ liệu mang tính online hay batch nhiều hơn, ...etc... Những con số phân tích như thế, cho dù kể cả là Testing_Environment (mà môi trường test thì lại càng dễ đưa ra các phân tích hơn) thì = ZERO. :S

Những cái như anh nói chưa cần chi tiết đến vậy để chọn OS đâu anh ạ. Đơn giản mà chắc là anh cũng hiểu, em muốn các anh có kinh nghiệm và có cái nhìn rộng thì nên sử dụng Linux, Unix, Solaris hay Windows và chọn dòng nào của OS đó.

@ncdung: cảm ơn anh nhiều với lại em không có cay cú gì cả anh ạ. ^^

PS: hồi trước 4rum có hiển thị tuổi nên tiện xưng hô, giờ thôi thì xưng chung chung là các bác vậy, có gì các bác bỏ qua cho.

Post Tue Sep 01, 2009 11:02 am

trantuananh24hg

Moderator
Moderator

ITS wrote:Những cái như anh nói chưa cần chi tiết đến vậy để chọn OS đâu anh ạ. Đơn giản mà chắc là anh cũng hiểu, em muốn các anh có kinh nghiệm và có cái nhìn rộng thì nên sử dụng Linux, Unix, Solaris hay Windows và chọn dòng nào của OS đó.

PS: hồi trước 4rum có hiển thị tuổi nên tiện xưng hô, giờ thôi thì xưng chung chung là các bác vậy, có gì các bác bỏ qua cho.

Cái này thì lại... :$
Trong dòng máy chủ HP, chắc bạn cũng biết nếu xài Linux (HP-UX) tất nhiên sẽ dễ quản trị hơn là Windows. Chỉ nói rằng "dễ quản trị" hơn chứ không so sánh về OS nào hay hơn, mặc dù ai cũng biết OS nào hay hơn :) . Solaris trong trường hợp này thì không nên.

Nhưng nếu cứ Linux mà tương, lại đối với Testing_Environment thì chưa hẳn đã là hay, bởi lẽ:
- Prod lại sử dụng Windows ==> mệt khi phải convert sang Test
- So sánh performance sẽ có sự khác nhau giữa Prod & Test
- Xây dựng kịch bản test performance trên Test_Env chưa chắc đã là đúng 100% với Prod, nhiều khi import stats từ Prod sang Test lại failed..

Cá nhân tôi thì vote cho Linux (lẽ dĩ nhân nếu Prod của bạn xài Linux)! :D

Post Tue Sep 01, 2009 11:11 am
WELcome to ORAVN!!

ITS

PL/SQL
PL/SQL

trantuananh24hg wrote:Cái này thì lại... :$
Trong dòng máy chủ HP, chắc bạn cũng biết nếu xài Linux (HP-UX) tất nhiên sẽ dễ quản trị hơn là Windows. Chỉ nói rằng "dễ quản trị" hơn chứ không so sánh về OS nào hay hơn, mặc dù ai cũng biết OS nào hay hơn :) . Solaris trong trường hợp này thì không nên.

Nhưng nếu cứ Linux mà tương, lại đối với Testing_Environment thì chưa hẳn đã là hay, bởi lẽ:
- Prod lại sử dụng Windows ==> mệt khi phải convert sang Test
- So sánh performance sẽ có sự khác nhau giữa Prod & Test
- Xây dựng kịch bản test performance trên Test_Env chưa chắc đã là đúng 100% với Prod, nhiều khi import stats từ Prod sang Test lại failed..

Cá nhân tôi thì vote cho Linux (lẽ dĩ nhân nếu Prod của bạn xài Linux)! :D

Nói về Linux thì theo anh tốt nhất là nên dùng dòng nào? Bản thân em vì đang muốn thử nghiệm nên em đang tính dùng Asianux Server 3. Còn về hiện tại thì dòng Linux nào đang hỗ trợ tốt Oracle vậy anh?

Post Tue Sep 01, 2009 11:12 am

ora2009

OCA
OCA

ITS wrote:Em đang chuẩn bị cài đặt một hệ thống dữ liệu. Hiện tại em đang có 2 server IBM 3850 (mỗi con 8G RAM). Em cần được tư vấn về lựa chọn OS và Oracle version. Cảm ơn nhiều.

Dựa theo cấu hình máy của bạn mình đề xuất các option sau :

+ Option 1 : Windows 2008 Enterprise x64 + Oracle Database 11g (Windows 2k8 khoảng 3000$/1 OLP 5license, ko thấm vào đâu so với License Oracle)
+ Option 2 : Windows 2003 Standard R2 x64 + Oracle Database 10gR2 (Win 2k3 Std R2 khoảng 800$/1 License, ko thấm vào đâu so với License Oracle)
+ Option 3 : RHEL 5.3 x64 + Oracle Database 11g (RHEL thì phải mất tiền, nhưng ko đáng bao nhiêu so với license Oracle cả)
+ Option 4 : RHEL 5.3 x64 + Oracle Database 10gR2
+ Option 5 : CentOS 5.3 x64 + Oracle Database 10gR2 (CentOS là free, tương đương RHEL)
+ Option 6 : SuSe Enterprise x64 + Oracle Database 10gR2 (SuSe Enterprise thì phải mất tiền, nhưng ko đáng bao nhiêu so với license Oracle cả)

Về cá nhân mình thì mình thích xài Oracle on Linux hơn Windows (mặc dù mình cũng khá thạo về Windows Server).

Next

Return to Nhập môn Oracle