Làm cách nào kết nối ko cần cài client

Lập trình trên cơ sở công nghệ .Net của Microsoft.
Post Thu Jan 28, 2010 2:21 pm

Filterking

PL/SQL
PL/SQL

Làm cách nào kết nối ko cần cài client

Hi all,

Mình có chút thắc mắc nhờ các bạn giúp.

Phần mềm của mình kết nối tới oracle, thường thì các máy đều cài oracle client.
Bây giờ có cách nào để ko cần cài client lên các máy đó mà vẫn kết nối tới db được ko (kiểu như copy dll gì đó vào sys32, reg32svr...)

Ctrình dùng VB.NET, kết nối ODP.NET

Code: Select all
            Imports Oracle.DataAccess.Client
            ...
            Public OraCnn As New OracleConnection
            ...
            Dim CnnStr As String = "Data Source=(DESCRIPTION=" _
               + "(ADDRESS_LIST=(ADDRESS=(PROTOCOL=TCP)(HOST= " & strSRV & " )(PORT= " & strPOR & " )))" _
               + "(CONNECT_DATA=(SERVER=DEDICATED)(SERVICE_NAME= " & strSEN & " )));" _
               + "User Id= " & strUSR & " ;Password= " & strPASS & " ;"
            OraCnn.ConnectionString = CnnStr
            OraCnn.Open()

Cảm ơn các bạn.

...

Post Thu Jan 28, 2010 3:41 pm

babychicken

OCP
OCP

Re: Làm cách nào kết nối ko cần cài client

2 thằng muốn nói chuyện với nhau mà ko biết tiếng của nhau hoặc ko có thằng thông dịch sao nói chuyện được bạn

Phấn đấu lấy cái bằng MCDBA của Oracle mới được

Post Thu Jan 28, 2010 4:00 pm

nhsang

Administrator
Administrator

Hồi xưa viết Delphi có xài cái component là ODAC cho phép kết nối qua IP ma không cần cài Oracle client.
Lâu quá không làm lập trình, nên không biết giờ sao rồi !

Chán làm SYSTEM DBA, muốn code PL/SQL, ETL,... ai có jobs hay giới thiệu tui ! => nhsang@oravn.com

Post Thu Jan 28, 2010 5:05 pm

Filterking

PL/SQL
PL/SQL

Tất nhiên là ko có thông ngôn viên thì chết chắc rồi :mrgreen: ý mình là có thể tự đăng ký thư viện của oracle được không, vì nếu chỉ cần copy file rồi reg thì có thể cho trong bộ cài luôn, đỡ phải lích kích cài oracle nữa.

...

Post Fri Jan 29, 2010 7:34 am

TrongC500

OCP
OCP

Filterking wrote:Tất nhiên là ko có thông ngôn viên thì chết chắc rồi :mrgreen: ý mình là có thể tự đăng ký thư viện của oracle được không, vì nếu chỉ cần copy file rồi reg thì có thể cho trong bộ cài luôn, đỡ phải lích kích cài oracle nữa.

client of oracle thì thường dùng oracle form report 6i. bạn cài 1 lần rồi export cái registry. lần sau không cần cài chỉ cần copy rồi import cái registry là ok :grin:

Post Fri Jan 29, 2010 4:14 pm
WELcome to ORAVN!!

Mr_what

OCA
OCA

@TrongC500: ODP.NET vận hành trên tham số của registry hay sao mà import lại registry là ngon ngay, tài.

Chắc bác chủ thớt lười đi cài máy client nên tính chuyện include hết vào bộ cài rồi set các lệnh đăng ký thư viện luôn hử :mrgreen:
Bác thử Instant Client xem có hợp ko (đề xuất thôi, ko có bảo hành nhé :< ).
http://www.oracle.com/technology/softwa ... index.html

Post Fri Jan 29, 2010 10:13 pm

TrongC500

OCP
OCP

Mr_what wrote:@TrongC500: ODP.NET vận hành trên tham số của registry hay sao mà import lại registry là ngon ngay, tài.

Chắc bác chủ thớt lười đi cài máy client nên tính chuyện include hết vào bộ cài rồi set các lệnh đăng ký thư viện luôn hử :mrgreen:
Bác thử Instant Client xem có hợp ko (đề xuất thôi, ko có bảo hành nhé :< ).
http://www.oracle.com/technology/softwa ... index.html

bác nhầm lẩn rồi. tôi nói là oracle form 6i chứ không nói là oracle client như bác đề xướng.nếu cài oracle clinet khi kết nối là ok.nếu bác không tải bộ oracle client về thì dùng luôn bộ oracle database cài đặt client thì chỉ cần cài mổi soft của nó. cấu hình tnsname.ora. vơi địa chỉ là địa chỉ của máy cài database là xong.để kết nối oracle vơi dotnet thì chỉ cần cài oracle form 6i là có thể ok.oracle form 6i thì có thể copy và làm như trên.cái nài thì tôi giám bảo hành vì tôi đã làm ứng dụng nhận ảnh quét từ scanner HP rồi đẩy vào oracle database thì khi kết nối dotnet với oracle làm như trên. :P :@

Post Sun Jan 31, 2010 11:23 am

darkan

Moderator
Moderator

@ TrongC500 : Client cho Oracle chỉ có Oracle form? Bạn chủ Topic đang muốn hỏi ODP.NET, oracle form thì giải quyết được vấn đề gì ở đây?

@ Filterking,Mr_what: Chỉ dùng ODP.NET thì cài cái ODP.NET thôi. Cơ mà hình như cũng to phết.
http://www.oracle.com/technology/tech/w ... index.html

Is the moon rising ...

Post Sun Jan 31, 2010 11:33 am

TrongC500

OCP
OCP

darkan wrote:@ TrongC500 : Client cho Oracle chỉ có Oracle form? Bạn chủ Topic đang muốn hỏi ODP.NET, oracle form thì giải quyết được vấn đề gì ở đây?

@ Filterking,Mr_what: Chỉ dùng ODP.NET thì cài cái ODP.NET thôi. Cơ mà hình như cũng to phết.
http://www.oracle.com/technology/tech/w ... index.html

@darkan: Bác vẫn không hiểu ý của em rồi.@ Filterking muốn dùng ODP.NET mà không muốn cài đặt đúng không.nếu muốn dùng ODP.NET thì nhất thiết phải cài đặt môi trường client. có thể dùng bộ oracle client or dùng bộ oracle database chỉ cài phần soft rồi cấu hình tnsname.ora với địa chỉ ip là đia chỉ của server chứa database. có thể dùng oracle form 6i để kết ODP.NET. em không nói là bạn Filterking sẻ dùng oracle form 6i để lập ứng dụng mà chỉ dùng nó để kết nối ODP.NET. :@

Post Sun Jan 31, 2010 6:01 pm

Filterking

PL/SQL
PL/SQL

@ Mr_What: Có phải ý bạn là tất cả các file trong Instant Client sẽ đưa vào package của chương trình, khi cài ra cứ thế copy thẳng vào 1 folder bất kỳ rồi setup Environment Variables bằng dòng lệnh (cũng đóng gói trong package luôn).
Được thế thì chuẩn quá, client chỉ cần cài chương trình của mình thôi (.NET cho phép web deploy, ko cần đến tận chỗ client ngồi làm nữa). Nhưng mỗi tội... mình thử config Instant Client nhưng ko phải lúc nào cũng ăn. Có lẽ sẽ xem thêm, vì hiện tại có vẻ hên xui quá, mình làm 3 máy thì được 1 máy :mrgreen: .

@ All: Hiện tại thì mình vẫn phải đi từng máy client để cài Ora Client cho từng máy, chỉ cần cái này cài xong thì connect ko vấn đề gì cả, ODP.NET thì lại ko cần cài vì chỉ cần có 2 file lib copy sẵn trong thư mục chạy chương trình là được rồi. Nhưng vấn đề là mình ko muốn máy client phải cài thêm bất cứ ctrình gì ngoài ctrình mà mình đang triển khai. Nếu có cài thêm thì cũng chỉ là copy thêm vài file cần thiết thôi.

Hiện tại vẫn đang tiếp tục lọ mọ chưa mang lại kết quả nhiều lắm :mrgreen:

Sẽ cố gắng thêm, cảm ơn mọi người.
(Nếu có ý tưởng gì thêm thì nhớ update lên giúp mình :U )

...

Post Mon Oct 04, 2010 2:44 pm
WELcome to ORAVN!!

thuhang-it

Thành viên ORAVN
Thành viên ORAVN

Re: Làm cách nào để kết nối từ plsql developer đến centos

Chao ca nha !
Ca nha giup em viec nay voi, em co mot may cai centos 5.5 va em da cai xong oracle 10 trên máy này, bây giờ em muốn dùng plsql developer trên máy xp để connect vào oracle tren máy centos. Em để 2 máy này địa chỉ động và đều vào được net, em dùng putty để vào máy cài centos và chạy plsql thì vẫn connected. Nhưng dùng plsql developer để vào thì không vào được: em vào bằng user: oracle (đây là user tạo ra trong quá trình cài đặt oracle trên centos, database là test, sys là sysdba) nhưng nó báo là không kết nối được, các bác giúp em với, em mới học linux được có một tuần thôi, các bác giúp em với nhé.
Em cám ơn các bác nhiều nhiều

Post Mon Oct 04, 2010 3:42 pm
WELcome to ORAVN!!

vandt

OCP
OCP

Re: Làm cách nào để kết nối từ plsql developer đến centos

thuhang-it wrote:Chao ca nha !
Ca nha giup em viec nay voi, em co mot may cai centos 5.5 va em da cai xong oracle 10 trên máy này, bây giờ em muốn dùng plsql developer trên máy xp để connect vào oracle tren máy centos. Em để 2 máy này địa chỉ động và đều vào được net, em dùng putty để vào máy cài centos và chạy plsql thì vẫn connected. Nhưng dùng plsql developer để vào thì không vào được: em vào bằng user: oracle (đây là user tạo ra trong quá trình cài đặt oracle trên centos, database là test, sys là sysdba) nhưng nó báo là không kết nối được, các bác giúp em với, em mới học linux được có một tuần thôi, các bác giúp em với nhé.
Em cám ơn các bác nhiều nhiều

Vào không được, nó báo lỗi gì?
Cài trên Linux hay Window thì ở client connect vào có khác gì đâu.
Các bước làm là

Tạo Net Service trên máy client. Có thể khai báo trực tiếp trong file tnsnames.ora tại
C:\oracle\product\10.2.0\client_1\NETWORK\ADMIN

alias =
(DESCRIPTION =
(ADDRESS_LIST =
(ADDRESS = (PROTOCOL = TCP)(HOST = IP of Server )(PORT = 1521))
)
(CONNECT_DATA =
(SERVICE_NAME = orcl)
)
)

Test tns có tạo đúng chưa
Code: Select all
tnsping alias

Dùng plsql developer connect vào với user bạn tạo cho db

Post Mon Oct 04, 2010 4:21 pm
WELcome to ORAVN!!

thuhang-it

Thành viên ORAVN
Thành viên ORAVN

em cai plsql developer ma tim cai duong dan chua file dnsname ko thay dau ca, hic hic, phai lam sao bay gio.

Post Mon Oct 04, 2010 4:25 pm
WELcome to ORAVN!!

thuhang-it

Thành viên ORAVN
Thành viên ORAVN

khi truy cap vao no bao loi : ORA-12154:TNS: could no resolve service name:,
hay la bo cai plsql developer cua em no sai nen khi cai moi khong co folder oracle tren win xp bac nhi?

Post Mon Oct 04, 2010 4:49 pm
WELcome to ORAVN!!

thuhang-it

Thành viên ORAVN
Thành viên ORAVN

bac nao giup em voi, bo cai plsql developer cua em khi cai xong ko co file tnsnames.ora bac a, em chi thay file nay xuat hien tren may centos cua em thoi, file nay tren centos em xem ky roi, ko sai cai gi bac a, vi khi em dung putty tren xp em van vao xai duoc plsql tren centos bac a,

Next

Return to Microsoft .NET